Vizimba 460 vyaanzishwa Ziwa Victoria

Na Abela Msikula, Mwanza

UMLA ya vizimba 460 vya

ufugaji samaki tayari vime-

anzishwa katika Ziwa Vic-
toria, huku Taasisi ya Utafiti
wa Uwvuvi Tanzania (TAFIRI)
ikiwahimiza wawekezaji ku-
jitokeza zaidi kukamata fursa
ili kukuza uchumi binafsi na
wa nchi.

Mtendaji Mkuu wa Tafiri,
Dk Ismael Kimirei, alibainisha
hayo juzi katika mkutano wake
uliowakutanisha wadau mbalim-
bali kutoka ndani na nje ya nchii
kujadili namna utafiti wa uvuvi
na ufugaji samaki vnavyoweza
- kuahanya ud'alnimblun na

‘ ya ukuaji v ﬂlﬂlﬁm

“Tafiti zinaendelea ili kubaini
maeneo yote yanayofaa katika
Ziwa Victoria kwa kilimo cha
samaki wa vizimba. Tunatamani
uwekezaji huu ufanyike katika
vyanzo vyote vya maji nchini, iki-
wemo Ziwa Tanganyika, Nyasa
na Bahari ya Hindi,” alisema.

Mbali na vizimba, Dk Kimirei
alisema Tafiri pia imekuwa iki-
himiza ufugaji wa samaki katika
mabwawa ili kuongeza uzalish-
aji wa samaki nchini na kukuza
uchumi wa mtu mmoja mmoja na
taifa kwa jumla

Alisisitiza 'r\-';h\‘ﬂkEIﬂii KL=
wekeza katika sekta ya uvuvi na
kuwahakikishia kwamba nmasoko
ya samaki yapo va kutasha
nchini na dunianj kote.

Alisema hivi karibuni Tafiri

il | wonilliiy . 'n

itaanzisha mfumo wa masoko wa
kielektroniki ambao kila mzal-
ishaji samaki atakuwa akitangaza
biashara zake na bei husika kwa
wateja wa ndani na nje ya nchi.

Akifungua mkutano huo,
Katibu Mkuu Wizara va Mifugo
na Uvuvi, Dk Rashid Tamata-
mah alikiri upungufu wa samaki
katika vyanzo vya maji nchini
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwemo mabadiliko va tabian-
chi, uvuvi haramu na uchafuzi
wa mazingira ndani ya maji.

“.wa kulitambua hilo, serikali
ime L\'t‘ka [luw }’ﬂ kumgeza
mohango wa sekta ya uvuvi,
ikiwemo kupanua wigo w
u.mha.ha;t wa samaki kutoka tani

7,000 za sasa hadi tani ﬁﬂﬂ‘ﬂﬂﬂ
kwa mwaka.
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Nguvu zatakiwa kukomesha uvuvi haramu

Na Suleiman Shagata,
Mwanza

ALMASHAURI zote
mkoani Mwanza,
zimetakiwa kuweka

mikakati kuzuia uvuvi hara-
mu unaoendelea na kutishia
upatikanaji wa samaki katika
Ziwa Victoria ili kuzuia tishio
la kuisha kwa rasilimali hiyo
muhimu kwa taifa.

Hayo yamebainishwa kwenye
kikao cha watendaji wakuu wa
serikali kutoka w1laya zote mkoani
Mwanza kilichofanyika kupanga
mikakati ya kufanya manunuzi
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya
maendeleo katika eneo hilo jana.
| Mkurugenm Idara ya Uvuvi,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Mag-

anuel, alisema kuna ha]a

h o | kwa pamoja itaon,geza ngu

uvunaji wa samaki ndani ya Ziwa
Victoria kwa njia haramu un-
aathiri maendeleo na upatikanaji
endelevu wa samaki, hivyo bila
kuchukuliwa hatua kali za kimka-
kati kuutokomeza, upo hatari kwa
samaki kuisha katika ziwa hilo.
Alisema yeye na watendaji
wenzake kutoka wizarani wame-
kuja kusimamia utaratibu wa
kutokomeza uvuvi huo haramu
unaotishia kuangamiza rasilimali
ya samaki katika Ziwa Victoria.
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel aliwataka watenda-
ji hao kutoka Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kuelekeza njia za kitaalamu
kwa watendaji wa halmashauri
zote namna bora ya kutokomeza

- hali hiyo inayoweza kuhatarisha

uwepo wa rasilimali hiyo muhimu
kwa lishe bora kwa jamii.
Gabriel alisema serikali mkoani
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